องค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพ (ขสมก.) ปรับเปลี่ยนเส้นทางรถเมล์ใหม่เป็น 155 เส้นทาง จากเดิมมีการเดินรถจำนวน 128 เส้นทาง และเพิ่มเส้นทางเดินรถใหม่ 27 สาย เพื่อเป็นการเพิ่มช่องทางให้กับประชาชนมากขึ้น และเพื่อรองรับการนำเข้ารถเมล์ใหม่จำนวน 4,000 คัน ซึ่งทำให้ต้องมีการเปลี่ยนหมายเลขสายรถเมล์ใหม่ทั้งหมด ทั้งนี้การเปลี่ยนแปลงหมายเลขสายรถเมล์ คาดว่าจะเริ่มต้นใช้เต็มรูปแบบอีกประมาณ 2 ปีข้างหน้า ทั้งนี้คาดว่าจะเริ่มปรับเปลี่ยนหมายเลขสายรถเมล์ภายใน 3 เดือนข้างหน้า
สาย 8 ถนนนิมิตรใหม่-สะพานสมเด็จพระพุทธยอดฟ้า เปลี่ยนเป็นสาย 606 (ตัดระยะเหลือ ถนนนิมิตรใหม่-เซ็นทรัลลาดพร้าว)
สาย 9 อู่กัลปพฤกษ์-สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ เปลี่ยนเป็นสาย 609 (ตัดระยะเหลือ อู่กัลปพฤกษ์-สถานีรถไฟบางซื่อ)
สาย 15 เดอะมอลล์ท่าพระ-สีลม-บางลำพู เปลี่ยนเป็นสาย 613 (ตัดระยะเหลือ เดอะมอลล์ท่าพระ-สีลม)
สาย 19 วงกลมสถานีรถไฟบางกอกน้อย-บางลำพู เปลี่ยนเป็นสาย 615 (ตัดระยะเหลือ วงกลมสถานีรถไฟบางกอกน้อย-อรุณอัมรินทร์)
สาย 23 สำโรง-สี่เสาเทเวศร์ (ทางด่วน) เปลี่ยนเป็นสาย 619 (ตัดระยะเหลือ สี่เสาเทเวศร์-สำโรง (เอกมัย))
สาย 26 มีนบุรี-อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ เปลี่ยนเป็นสาย 625 (ตัดระยะทางเหลือ มีนบุรี-อู่บางเขน)
สาย 29 มธ.ศูนย์รังสิต-หัวลำโพง เปลี่ยนเป็นสาย 644 (ตัดระยะเหลือ สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ (จตุจักร)-สถานีรถไฟหัวลำโพง)
สาย 34 รังสิต-พหลโยธิน-หัวลำโพง เปลี่ยนเป็นสาย 633 (ตัดระยะเหลือ สถานีรถไฟฟ้าหมอชิต-รังสิต)
สาย 36 อู่โพธิ์แก้ว-สี่พระยา เปลี่ยนเป็นสาย 635 (ตัดระยะทางเหลือ ห้วยขวาง-ท่าน้ำสี่พระยา)
สาย 39 มธ.ศู นย์รังสิต-สนามหลวง เปลี่ยนเป็นสาย 627 (ตัดระยะเหลือ สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ (จตุจักร)-มธ.ศูนย์รังสิต)
สาย 43 โรงเรียนศึกษานารี 2-เทเวศร์ เปลี่ยนเป็นสาย 668 (ตัดระยะเหลือ สะพานสมเด็จพระปิ่นเกล้า-โรงเรียนศึกษานารี 2)
สาย 63 อ.ต.ก.3-อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ เปลี่ยนเป็นสาย 630 (ตัดระยะเหลือ สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ (จตุจักร)-นนทบุรี)
สาย 64 วงกลมสนามหลวง-รัตนาธิเบศร์ เปลี่ยนเป็นสาย 655 (ตัดระยะเหลือ วงกลมสนามหลวง-นครอินทร์)
สาย 69 อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ-รัตนาธิเบศร์-ท่าอิฐ เปลี่ยนเป็นสาย 654 อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ-กองสลากสนามบินน้ำ
สาย 79 อู่บางแค (วัดม่วง)- ราชประสงค์ เปลี่ยนเป็นสาย 666 (ตัดระยะเหลือ อู่พุทธมณฑลสาย 2-ราชประสงค์)
สาย 88 วัดคลองสวน-ลาดหญ้า เปลี่ยนเป็นสาย 671 (ตัดระยะเหลือ อาคารสงเคราะห์ กทม.(ทุ่งครุ)-ลาดหญ้า)
สาย 90 ท่าน้ำบางพูน-ย่านสินค้าพหลโยธิน เปลี่ยนเป็นสาย 647 (ตัดระยะเหลือ สถานีรถไฟฟ้าหมอชิต-ปทุมธานี)
สาย 92 การเคหะชุมชนร่มเกล้า-อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ เปลี่ยนเป็นสาย 607 (ตัดระยะเหลือ การเคหะชุมชนร่มเกล้า-เซ็นทรัลลาดพร้าว)
สาย 96 สวนสยาม-สถานีรถไฟฟ้าหมอชิต เปลี่ยนเป็นสาย 712 (เพิ่มระยะเป็น สวนสยาม-อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ)
สาย 97 กระทรวงสาธารณสุข-โรงพยาบาลสงฆ์ เปลี่ยนเป็นสาย 678 (ตัดระยะเหลือ โรงพยาบาลสงฆ์-ท่าน้ำนนทบุรี)
สาย 104 ปากเกร็ด-ถนนติวานนท์-สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ (จตุจักร) เปลี่ยนเป็นสาย 680
สาย 105 คลองสาน-ตลาดมหาชัยเมืองใหม่ เปลี่ยนเป็นสาย 604 (ตัดระยะเหลือ สถานีรถไฟฟ้าวงเวียนใหญ่-มหาชัยเมืองใหม่)
สาย 120 คลองสาน-ถนนเอกชัย-สมุทรสาคร เปลี่ยนเป็นสาย 639 (ตัดระยะเหลือ วงเวียนใหญ่-สมุทรสาคร)
สาย 124 สนามหลวง-สถานีขนส่งสินค้าพุทธมณฑล เปลี่ยนเป็นสาย 689 (ตัดระยะเหลือ สนามหลวง-สถาบันเทคโนโลยีราชมงคลวิทยาเขตศาลายา)
สาย 134 สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ (จตุจักร)-หมู่บ้านบัวทองเคหะ เปลี่ยนเป็นสาย 694
สาย 138 สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ (จตุจักร)-ท่าน้ำพระประแดง (ทางด่วน) เปลี่ยนเป็นสาย 699
สาย 139 สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ (จตุจักร)-วิทยาเขตรามคำแหง (ทางด่วน) เปลี่ยนเป็นสาย 637
สาย 145 สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ (จตุจักร)-สมุทรปราการ เปลี่ยนเป็นสาย 703 (ตัดระยะเหลือ แฮปปี้แลนด์-สมุทรปราการ)
สาย 154 เคหะชุมชนออเงิน-เคหะชุมชนวัชรพล-คลองเตย เปลี่ยนเป็นสาย 706 (ตัดระยะเหลือ ท่าเรือคลองเตย-สำนักงานเขตสายไหม)
สาย 168 อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ-ถนนพระราม 9 -สวนสยาม เปลี่ยนเป็นสาย 729 (ตัดระยะเหลือ มีนบุรี-อสมท.)
สาย 183 อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ-พุทธมณฑลสาย 2 -อ้อมใหญ่ เปลี่ยนเป็นสาย 605 (ตัดระยะเหลือ พุทธมณฑลสาย 2-วงเวียนใหญ่
สาย 187 หมู่บ้านเอื้ออาทรคลอง 3 -ท่าน้ำสี่พระยา เปลี่ยนเป็นสาย 717 (ตัดระยะเหลือ อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ-หมู่บ้านเอื้ออาทรคลอง 3)
สาย 204 กทม.2-ท่าน้ำราชวงศ์ เปลี่ยนเป็นสาย 649 (ตัดระยะเหลือ วงกลมท่าน้ำราชวงศ์-อาคารสงเคราะห์ห้วยขวาง)
สาย 206 ม.เกษตรศาสตร์-ประเวศ เป ลี่ยนเป็นสาย 723 (ตัดระยะเหลือ ม.เกษตรศาสตร์-อู่ศรีนครินทร์)
สาย 509 สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ (จตุจักร)-อู่บางแค เปลี่ยนเป็นสาย 727 (ตัดระยะเหลือ อู่บางแค-อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ)
สาย 510 อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ-ตลาดไท เปลี่ยนเป็นสาย 629 (ตัดระยะเหลือ สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ (จตุจักร)-ตลาดไท)
สาย 517 สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ (จตุจักร)-ลาดกระบัง เปลี่ยนเป็นสาย 733 (ตัดระยะเหลือ พระจอมเกล้าลาดกระบัง-อู่พระราม 9)
สาย 523 อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ-ม.เทคโนโลยีราชมงคล คลอง 6 เปลี่ยนเป็นสาย 738 (ตัดระยะเหลือ ถนนศรีอยุธยา-ม.เทคโนโลยีราชมงคล คลอง 6)
สาย 528 อ.ไทรน้อย-อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ เปลี่ยนเป็นสาย 735 (ตัดระยะเหลือ สถานีรถไฟฟ้าหมอชิต-อ.ไทรน้อย)
สาย 537 ศรีอยุธยา-บางพลี เปลี่ยนเป็นสาย 737 (ตัดระยะเหลือ อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ-บางพลี)
สาย 558 ท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ-สะพานพระราม 9 -เซ็นทรัลพระราม 2 เปลี่ยนเป็นสาย 750
http://www.thaifreedompress.blogspot.com/
http://sunblog1951.blogspot.com/ sunday
http://blogpwd.blogspot.com/ pwd9
http://ktblog1951.blogspot.com/ pwday
http://newsblog9.blogspot.com/ news
http://bloghealth99.blogspot.com/ health
http://labour9.blogspot.com/ labour
http://www.media4democracy.com/th/
http://www.youngtelecom.org/
http://www.logex.kmutt.ac.th/
http://www.mict4u.net/thai/
http://www.chula.ac.th/visitors/thai/calendar.htm
http://www.agkmstou.com/2008/index.php
http://www.baanjomyut.com/library/lotus/index.html
http://www.asianbarometer.org/newenglish/introduction/default.htm
http://www.isriya.com/node/2809
/wordcamp-bangkok-2009-pool-party
C:\Documents and Settings\user\My Documents\ไฟล์ที่ได้รับของฉัน\issarachon1101.wma
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=hiansoon
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น